หลังจากเปิดเซิฟ 20.00 น. 25/6/2556 บอทไม่ทำงานครับ

Thailand

Moderator: Moderators

Final
Noob
Noob
Noob?: Yes

Re: หลังจากเปิดเซิฟ 20.00 น. 25/6/2556 บอทไม่ทำงานครับ

#241 Post by Final »

ใครเก่งช่วยแกะดูให้ที พอดีลองไปดูดของบลาซิลมา

http://www.sendspace.com/file/mz5z27

เอามาจากที่นี้ http://forums.openkore.com/viewtopic.php?f=11&t=18411

foresteroz
Noob
Noob

Re: หลังจากเปิดเซิฟ 20.00 น. 25/6/2556 บอทไม่ทำงานครับ

#242 Post by foresteroz »

ขี้ฟันจิงๆ ถ้าเป็นผมนะ พูดมาเลยว่ายังไม่ได้ดีกว่า มาให้คนเขารอ
:lol: :lol: asiasoft ส่ง mail ขำจิงๆ 5 5 โดนแบนบอทหรือป่าว mailนั้น เหมือนเลยนะ :lol: :lol:

tamx
Human
Human

#243 Post by tamx »

บางครั้ง ปัญหาพวกนี้ได้รับการแก้ไขแล้ว คือ RO ต่างประเทศเขาเคยเจอปัญหาพวกนี้มาก่อนเรา เขาถก เขาพูดคุยกัน จนจบไปนานแล้วด้วยซ้ำ

ตอนนี้เรามาเจอปัญหาพวกนี้ จริงๆเราต้องไปเปิดกระทู้ หมวดต่างประเทศ หรืออาจจะหมวดรวมๆ หาอ่านดูเอาเอง มันน่าจะมีคนเคยโพสต์ปัญหาและวิธีการแก้ไขไว้แล้วครับ

แต่ประเด็นคือ เนื้อหาที่เขาโพสต์มันเป็น Eng ทำให้ยากแก่การทำความเข้าใจ ว่ามันใช่ปัญหาที่กุกำลังเจออยู่รึป่าวเนี่ย (ในกรณีที่คนไม่เก่ง Eng ได้เจอนะ)

แต่คนที่เก่ง Eng หน่อยก็จะสบายไป สามารถติดตามข่าวสาร อ่านรับรู้ทำความเข้าใจได้ จุดนี้ทำให้ได้เปรียบ พวกที่แก้ไขบอทได้เองส่วนมากก็ต้องอ่านเขียน Eng ได้พอสมควร

สรุป ปัญหาที่เรากำลังเจออยู่นี่ ผมคาดว่า ต่างประเทศเขาเจอมาก่อนเรา และแก้ไขเรียบร้อยแล้ว เนื้อหาวิธีการมันก็อยู่ในเว็บนี้แหละ ถ้าเก่ง Eng คงหาเจอ

*** แต่บางทีเก่ง Eng อย่างเดียวก็ไปไม่รอดนะ เพราะไม่รู้เรื่องตัวบอทเลย ดังนั้นต้องเป็นคนที่ปรับแต่งบอทเก่งพอสมควร แล้วก็รู้ภาษา Eng ดีจึงจะอยู่รอดได้ ***

boardmania
Noob
Noob

#244 Post by boardmania »

ของผมตอนนี้ ไม่ขึ้นพวก Packet Parcer แล้วครับ แต่ติดปัญหา เข้าแล้วค้างอยู่แบบเดิม

กำลังหาทาง อยู่เหมือนกัน ใครทำให้มันเดินได้ หรือ Attack แล้ว ช่วยมาชี้แนะหน่อย ครับ

tamx
Human
Human

#245 Post by tamx »

z4r0 wrote:
tamx wrote: คือก่อนหน้านี้จำได้มั๊ย ระบบที่ว่า เวลาเมืองๆนึงมีคนเยอะมากเกินไป หรือ แมพล่ม ระบบจะให้เราเลือกเมืองที่จะไปเกิดใหม่ ก่อนนี้ที่ผมแก้ไข ผมก็เอา ServerType0.pm ของ pRO หรือฟังก์ชั่นในไฟล์ pRO.pm มาแก้ไข เอามาใช้กับไฟล์ tRO.pm ได้ครับ ทำให้ผมรู้ว่า ระบบพวกนี้ มันจะติดตั้ง หรือ เอาลงที่ Server pRO twRO cRO ก่อนที่จะเอามาลง tRO
ดังนั้น MOD ของ pRO twRO เขาจะรับรู้ปัญหาพวกนี้มาก่อนพวกเราอยู่แล้ว (และปกติเขาก็จะแก้ไขได้ก่อนที่พวกเราจะเจอปัญหาประมาณ 2-3 เดือน ... คือเราจะช้ากว่าเขา 2-3 เดือนนั่นเอง)
(ผมใช้ OpenKore SVN ตลอด แต่็ก็เข้าไปเว็บ albertaclub เพื่อติดตามความคืบหน้าเรื่อยๆเหมือนกัน เพราะว่าชนิดของบอทมันใกล้เคียงกัน)
ขอบคุณสำหรับข้อมูลส่วนนี้ครับ น่าสนใจมาก
นี้แค่ยกตัวอย่างเดียวนะครับ ความจริงมีหลายครั้งแล้ว ที่ tRO อัพเดท แล้วบอทเน่ากันเป็นแถว แต่เราสามารถแก้ไขได้ด้วยการเอาไฟล์ หรือฟังก์ชั่นข้อมูลที่อยู่ในไฟล์ ของประเทศอื่นมาปรับแต่งใช้ครับ

ยกตัวอย่างเหตุการณ์เพิ่มเติม ก็แต่ก่อนตอนที่เพิ่มหน้าต่าง Costume เข้ามา ทำให้บอทมองไม่เห็น item ในตัว+ในคาฟร่า ผมก็เอาไฟล์ข้อมูลของต่างประเทศมาปรับแ่ต่ง มันก็ใช้ได้ก่อน OPK EX ซะอีก (คิดว่าคุณ RAMPAGE II ก็มาหาข้อมูลจากเว็บนี้แหละครับ เอาไปอัพเดทใส่ OPK EX ... ตอนแพทเลือกเมืองเกิดก็เหมือนกันครับ)

อย่างที่บอกนะครับ ประเทศอื่นเขาเจอมาก่อนแล้ว (แต่ไม่ีู้รู้ว่าประเทศไหนบ้าง) เราก็ต้องควานหาดูเอา แล้วก็เอาของเขามายัดใส่ของเรา ปรับแ่ต่งแก้ไข จูนจนมันเข้าที่ แล้วมันจะใช้งานได้เอง

แต่ปัญหาก็อย่างว่าแหละ คือ ไม่รู้จะจับตรงไหนมาต้มยำทำแกง เพราะไม่รู้ และไม่เก่งมากพอ ... ผมเอง Set บอทเก่งพอตัว เป็นผู้ใช้โปรแกรมที่ดี แต่ผมไม่ใช่คนเขียนโปรแกรม ไม่รู้เรื่องการเขียนโปรแกรม แถมโง่ Eng อีกต่างหาก ผมก็เลยช่วยพวกคุณไม่ได้ (ช่วยได้แค่แนะนำอย่างที่เห็นนี่ล่ะครับ)

สรุปอีกครั้ง ต่างประเทศเขาเจอปัญหาต่างๆมาก่อนพวกเรานานสักระยะแล้ว และแก้ไขได้แล้ว ที่เหลือคือการที่พวกเราจะช่วยกันแสวงหาข้อมูลวิธีการแก้ไข เอามาปรับแต่งใช้กันต่อไป

z4r0
Noob
Noob

#246 Post by z4r0 »

การแปลความ eng ผมว่ามันไม่ใช่ปัญหา ปัญหาคือความเข้าใจใน code ครับสำหรับผมนะ :o

noknok
Noob
Noob

#247 Post by noknok »

เราไม่สร้างกลุ่ม หรือ ห้อง chat ไว้คุยและแลกเปลี่ยนแนวทางการทำบอทกันเหรอครับ

tamx
Human
Human

#248 Post by tamx »

ถ้าเราเข้าหน้าหลักของเว็บ openkore คือ http://www.openkore.com แล้วดูข้างบน กลางๆจอ จะเห็นเมนู IRC กับ Web ให้เรากดที่ลิ้ง Web

Image

จากนั้นก็จะเข้าสู่หน้าต่างตั้งค่าการ Login เข้าสู่ระบบ Chat ใส่ User เข้าไป แล้วก็ควรจะแก้ชื่อห้องจาก #openkore เป็น #tRO
เพราะถ้าเราเข้าไปที่ห้อง #openkore โดยตรง ข้างในนั้นส่วนมากแล้วจะเป็นฝรั่งคุยกัน คือ เขาจะใช้ภาษา Eng คุยกันครับ ถ้าเราเข้าไปแล้วไปพิมพ์ไทย เขาจะไม่รู้เรื่อง
ดีไม่ดีเขาจะด่าเอา หรืออาจจะคิดว่าเราเข้ามาป่วนมาเกรียน อาจโดนดีด โดนเตะออกห้องได้ จะเป็นการสร้างความรำคาญให้กับเขา ดังนั้นควรตั้งชื่อห้องใหม่ ของเราเอง
เอาง่ายๆก่อนผมแนะนำว่าตั้งเป็นห้อง #tRO ง่ายดี แล้วก็ใส่ Secture Code ตามรูปภาพที่มันให้มา เสร็จแล้วกด Connect มันก็จะ Login เข้าระบบมาให้เราเอง เจอกันที่ห้อง #tRO

Image

แต่ผมสงสัยอย่างนึงคือ ระบบ Chat นี้มันลงทะเบียน nickname ไม่ได้เหรอ เพราะบางทีอาจจะมีคนสวมรอยใช้ nick ของอีกคนได้
Last edited by tamx on 27 Jun 2013, 03:43, edited 2 times in total.

sakura55
Human
Human

#249 Post by sakura55 »

tamx wrote:
z4r0 wrote:
tamx wrote: คือก่อนหน้านี้จำได้มั๊ย ระบบที่ว่า เวลาเมืองๆนึงมีคนเยอะมากเกินไป หรือ แมพล่ม ระบบจะให้เราเลือกเมืองที่จะไปเกิดใหม่ ก่อนนี้ที่ผมแก้ไข ผมก็เอา ServerType0.pm ของ pRO หรือฟังก์ชั่นในไฟล์ pRO.pm มาแก้ไข เอามาใช้กับไฟล์ tRO.pm ได้ครับ ทำให้ผมรู้ว่า ระบบพวกนี้ มันจะติดตั้ง หรือ เอาลงที่ Server pRO twRO cRO ก่อนที่จะเอามาลง tRO
ดังนั้น MOD ของ pRO twRO เขาจะรับรู้ปัญหาพวกนี้มาก่อนพวกเราอยู่แล้ว (และปกติเขาก็จะแก้ไขได้ก่อนที่พวกเราจะเจอปัญหาประมาณ 2-3 เดือน ... คือเราจะช้ากว่าเขา 2-3 เดือนนั่นเอง)
(ผมใช้ OpenKore SVN ตลอด แต่็ก็เข้าไปเว็บ albertaclub เพื่อติดตามความคืบหน้าเรื่อยๆเหมือนกัน เพราะว่าชนิดของบอทมันใกล้เคียงกัน)
ขอบคุณสำหรับข้อมูลส่วนนี้ครับ น่าสนใจมาก
นี้แค่ยกตัวอย่างเดียวนะครับ ความจริงมีหลายครั้งแล้ว ที่ tRO อัพเดท แล้วบอทเน่ากันเป็นแถว แต่เราสามารถแก้ไขได้ด้วยการเอาไฟล์ หรือฟังก์ชั่นข้อมูลที่อยู่ในไฟล์ ของประเทศอื่นมาปรับแต่งใช้ครับ

ยกตัวอย่างเหตุการณ์เพิ่มเติม ก็แต่ก่อนตอนที่เพิ่มหน้าต่าง Costume เข้ามา ทำให้บอทมองไม่เห็น item ในตัว+ในคาฟร่า ผมก็เอาไฟล์ข้อมูลของต่างประเทศมาปรับแ่ต่ง มันก็ใช้ได้ก่อน OPK EX ซะอีก (คิดว่าคุณ RAMPAGE II ก็มาหาข้อมูลจากเว็บนี้แหละครับ เอาไปอัพเดทใส่ OPK EX ... ตอนแพทเลือกเมืองเกิดก็เหมือนกันครับ)

อย่างที่บอกนะครับ ประเทศอื่นเขาเจอมาก่อนแล้ว (แต่ไม่ีู้รู้ว่าประเทศไหนบ้าง) เราก็ต้องควานหาดูเอา แล้วก็เอาของเขามายัดใส่ของเรา ปรับแ่ต่งแก้ไข จูนจนมันเข้าที่ แล้วมันจะใช้งานได้เอง

แต่ปัญหาก็อย่างว่าแหละ คือ ไม่รู้จะจับตรงไหนมาต้มยำทำแกง เพราะไม่รู้ และไม่เก่งมากพอ ... ผมเอง Set บอทเก่งพอตัว เป็นผู้ใช้โปรแกรมที่ดี แต่ผมไม่ใช่คนเขียนโปรแกรม ไม่รู้เรื่องการเขียนโปรแกรม แถมโง่ Eng อีกต่างหาก ผมก็เลยช่วยพวกคุณไม่ได้ (ช่วยได้แค่แนะนำอย่างที่เห็นนี่ล่ะครับ)

สรุปอีกครั้ง ต่างประเทศเขาเจอปัญหาต่างๆมาก่อนพวกเรานานสักระยะแล้ว และแก้ไขได้แล้ว ที่เหลือคือการที่พวกเราจะช่วยกันแสวงหาข้อมูลวิธีการแก้ไข เอามาปรับแต่งใช้กันต่อไป

จัดให้เเล้วครับ หวังว่า PRO จะช่วยเราได้นะ http://forums.openkore.com/viewtopic.php?f=55&t=51678

tamx
Human
Human

#250 Post by tamx »

เรตติ้งดีนะเนี่ย มีคนออนสูงสุดวันนี้ (วันแรก) ตั้ง 32 คน

Image

ยังไม่รวมคนที่เข้า แล้วออกไปก่อนหน้านี้ด้วยนะ ถ้าเรตติ้งดี เดี๋ยวมี DJ เปิดเพลง มีส่องแคมกันด้วยนะเฮ้ย

(ผมล้อเล่น)

Post Reply